Go downThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Mon Apr 23, 2012 6:45 pm
mèoconvg
mèoconvg

Admin

Qua bài tutorial này, bạn có
thể hiểu biết thêm về cách sử dụng Brush cũng như cách blend màu
vintage, sẽ thật dễ dàng để có một bức ảnh màu vintage đẹp nhẹ nhàng
mang màu sắc tình yêu ngọt ngào, rất thích hợp cho Valentine.

Vì blend màu chủ đạo là dành cho Valentine nên bạn cần phải có những stock dạng như couple hoặc một phong cảnh lãng mạn nào đó.

Trước tiên bạn nên download bộ stock cho bài tutorial này về nhé.

http://www.mediafire.com/?vrt24mae34mh8my

Ở đây mình đã chuẩn bị một số stock cho bạn thực hành, riêng về bài tutorial này mình sẽ sử dụng stock 2 đứa bé cầm bong bóng.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-1

Bước 1:
kéo dài stock ra.

Vì stock này có diện tích bầu
trời khá ít, nên đầu tiên ta sẽ kéo giản nó. Đầu tiên ta phải chọn màu
background gần sát với màu ở sát mép đầu của stock để khi kéo dãn sẽ ăn
khớp màu nhau, ở đây mình chọn màu #4C94CF

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-2

Sau đó vào Image -> Canvas Size,
tăng Height thêm 10 cm nữa (tùy theo kích thước gốc của mỗi stock, ở
stock mà mình đưa các bạn làm thì thêm 10 cm), và nhớ là ở phần Anchor,
bạn phải click vào mũi tên ở giữa mà dưới cùng nhé.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-3

Cuối cùng ta sẽ có bầu trời dài ra như thế này đây.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-1a

Bước 2:
chỉnh thông số Brush.

Đầu tiên nhấp chọn Brush rồi vào Windows -> Brushes, chọn 5 thông số như hình dưới đây. (Brush Tip Shape, Shape Dynamics, Scattering, Texture, Other Dynamics, Smoothing)

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-4

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-5

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-6

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-7

(Lưu ý ở phần Texture, bạn phải chọn đúng loại Texture như trên hình, nó có tên là Texture Fill khi bạn load chọn Pattern)

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-8

Bước 3: vẽ chữ Love
lên bầu trời bằng thông số Brush mà bạn vừa chọn lúc nãy (Thật ra bước
này bạn có thể không làm cũng được, tùy theo sở thích và sáng tạo của
bạn)

Trước khi vẽ bạn cần phải tạo layer mới (Ctrl+Shift+New), đặt tên nó là Love luôn đi cho dễ nhớ nha.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-9

Cố gắng vẽ cho đẹp nha ^^

Sau khi vẽ xong, bạn nhân đôi layer Love lên, rồi vào Filter -> Gaussian Blur và chọn thông số 10 pixel để làm mở Layer vừa nhân đôi đó.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-10

Kéo layer vừa nhân đôi hồi nãy năm phía dưới layer Love và đặt blend mode là Overlay để làm hòa trộn chữ Love hòa quyện vào bầu trời.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-11

Bước 4:
vẽ thêm mây ở cuối chân trời.

Bước này bạn cũng có thể bỏ
qua, nhưng nếu muốn bạn dùng brush hồi nãy mà bạn đã setup vẽ vời lên
(nhớ đặt thêm new layer riêng để vẽ mây đặt tên là Cloud, để tiện chỉnh sửa sau khi vẽ xong)

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-12

Sau khi vẽ mây, bạn chọn blend mode cho layer Cloud là Soft Light, và vào Gaussian Blur để làm mờ phần mây một tí nhá.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-13

Bước 5: đặt bong bóng lên phần text Love mà khi nãy bạn đã vẽ.

Trong bộ stock kèm sẵn cho
tutorial này mình đã kèm phần bong bóng, nhiệm vụ của các bạn là cắt
phần bong bóng ra và đặt nó theo vị trí như hình.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-14

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-15

Bước 6: blend màu Vintage cho ảnh (đây là bước quan trọng nhất)

Đầu tiên bạn tạo một new layer đặt nó nằm trên layer Cloud.

Tô màu cho layer mới này là màu xanh với thông số màu là #0017F3.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-16

Sau đó, chỉnh blend mode của layer này là Exclusion và giảm opacity xuống còn 20%

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-17

Bước 7: tăng thêm màu vintage cho ảnh này bằng cách sử dụng Adjustment Layer,
nó nằm ở dưới tab layer hình vòng tròn trắng đen (cái này bạn có thể
làm mình hoặc blend màu theo ý thích, tùy vào kinh nghiệm và stock).

Đầu tiên tick chọn Hue/Saturation và chỉnh thông số như hình.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-18

Sau đó là Gradient…

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-19

Chọn blend mode cho layer Gradient Fill 1 là Screen, Opacity là 55%

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-20

Ta sẽ có kết quả như hình dưới đây:

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-21

Còn đây là một số tác phẩm với cách làm tương tự, đây là những stock mà mình có đính kèm phía trên để các bạn tiện thực hành.

Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Wol_errorClick vào đây để phóng to ảnh (http://chiplove.biz).
Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu Vintage-Valentine-VietDesigner.net-22

(Bài tutorial được chỉnh sửa và dịch từ 123RF)

Đáng lẽ mình sẽ thao tác thêm
bài tutorial trên video để các bạn tiện làm theo, nhưng do hôm nay khá
bận nên ngày mai mình sẽ bổ sung thêm video hướng dẫn, nếu xem mà vẫn
còn khó hiểu thì các bạn cứ đặt câu hỏi trả lời, và chờ ngày mai ghé
thăm lại để xem video hướng dẫn nhé!

Bạn có thể download file PSD tại đây để tiện thực hành

Nếu như xem hướng dẫn trên
vẫn còn hơi khó hiểu thì bạn có thể xem video này, đây là video clip
quay lại toàn bộ thao tác mình thực hiện bài tut này, bảo đảm xem xong
sẽ làm được Blend màu Vintage ngọt ngào mang đậm màu sắc tình yêu 4
https://youtu.be/ZtNXjp2ZPuM

(Ngu
ồn: VietDesigner.net)

https://housev2.forumvi.com

Thích

Báo xấu [0]

Gửi một bình luận đến tường nhà mèoconvg

Về Đầu TrangThông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

« Xem bài trướt | Xem bài kế tiếp »

Quyền hạn của bạn:

Bạn không có quyền trả lời bài viết

• Free forum | ©phpBB | Free forum support | Báo cáo lạm dụng | Thảo luận mới nhất